வருங்காலத் தமிழ்க் குழந்தைகள் தங்கள் சொந்த மண்ணிலும், தங்கள் சொந்த ஆட்சியிலும் நிம்மதியாக வாழ முடியும் என்ற நம்பிக்கையுடன் அவர் தனது உயிரைக் கொடுத்தார், திலீபனின் தியாகத்தின் ஒளி திலீபனின் 36வது ஆண்டு நினைவு கூர்தல் இன்று.

காணாமல் போன தமிழ்க் குழந்தைகளைக் கண்டறியவும், எதிர்கால இனப்படுகொலையிலிருந்து தமிழர்களைக் காப்பாற்றவும், தமிழர் இறையாண்மைக்காக அமெரிக்கா மற்றும் ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தின் உதவியைப் பெறவும் எமது தொடர் போராட்டம் இன்று 2,410ஆவது நாளாகும். வவுனியா நீதிமன்றத்திற்கு முன்பாக, ஏ-9 வீதியில் உள்ள இந்த பந்தலில் எமது பயணம் தொடர்கிறது.

தமிழ் மக்களுக்கு வழங்கிய வாக்குறுதிகளை இந்திய அரசாங்கம் நிறைவேற்றத் தவறியதைக் கண்டித்து நல்லூர் கந்தசுவாமி ஆலயத்தில் திலீபன் மேற்கொண்ட உண்ணாவிரதப் போராட்டத்தின் 36ஆவது ஆண்டு நினைவு தினம் இன்றாகும்.

திலீபன் தனது உண்ணாவிரதத்தை செப்டம்பர் 15, 1987 அன்று 100,000 ஆதரவாளர்கள் முன்னிலையில் தொடங்கினார். துரதிர்ஷ்டவசமாக, அவர் 11 நாட்களுக்குப் பிறகு, செப்டம்பர் 26, 1987 அன்று இறந்தார்.

செப்டம்பர் 13, 1987 அன்று, திலீபன் இந்திய அரசிடம் ஐந்து கோரிக்கைகளை முன்வைத்தார்:
1) பயங்கரவாத தடைச்சட்டத்தின் கீழ் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ள அனைத்து தமிழர்களும் விடுதலை செய்யப்பட வேண்டும்.
2) புனர்வாழ்வு என்ற போர்வையில் தமிழர் பகுதிகளில் சிங்களர்களின் குடியேற்றம் நிறுத்தப்பட வேண்டும்.
3) இடைக்கால அரசாங்கம் அமைக்கப்படும் வரை, அத்தகைய மறுவாழ்வு நடவடிக்கைகள் அனைத்தும் நிறுத்தப்பட வேண்டும்.
4) வடகிழக்கு மாகாணத்தில் புதிய பொலிஸ் நிலையங்கள் மற்றும் முகாம்களை திறப்பதை இலங்கை அரசாங்கம் நிறுத்த வேண்டும்.
5) தமிழ் கிராமங்களில் உள்ள பள்ளிகளில் இருந்து இலங்கை ராணுவமும், காவல்துறையும் வெளியேற வேண்டும், இந்திய ராணுவத்தின் கண்காணிப்பில் இலங்கை அரசு ‘ஹோம்கார்டு’களுக்கு வழங்கிய ஆயுதங்களை திரும்பப் பெற வேண்டும்.

11 நாட்களாக உணவு, தண்ணீர் இன்றி அவர் உயிரிழந்தார்.

இன்று, இந்தச் சாவடியில், அவரது துணிச்சலுக்கும், தியாகத்துக்கும் மரியாதை செலுத்தவும், அஞ்சலி செலுத்தவும் நாங்கள் கூடுகிறோம்.
இந்த புனித நாளில், இறுதி தியாகம் செய்த திலீபன் அண்ணாவை நினைவு கூறுகிறோம். வருங்காலத் தமிழ்க் குழந்தைகள் தங்கள் சொந்த மண்ணிலும், தங்கள் சொந்த ஆட்சியிலும் நிம்மதியாக வாழ முடியும் என்ற நம்பிக்கையுடன் அவர் தனது உயிரைக் கொடுத்தார்.

இதுவரை, அது நடக்கவில்லை.

சிங்கள பௌத்த மகாவம்சத்தின் திரிபுபடுத்தப்பட்ட கதையின் போர்வையில் சிங்களவர்கள், பிக்குகள், சிறிலங்கா அரசாங்கத் திணைக்களங்கள், இராணுவம், பொலிஸ் மற்றும் புலனாய்வுப் பிரிவினரின் உதவியுடன் எமது நிலத்தைக் கைப்பற்றுவதில் முனைப்புடன் செயற்பட்டு வருகின்றனர்.

இந்த தீவில் தமிழ் இந்து மன்னன் ராவணனின் ஆட்சியில் தொடங்கி, தமிழ் மக்களுக்கு குறைந்தது 5000 ஆண்டுகளுக்கு முந்தைய வளமான வரலாறு உள்ளது. இதற்கு மாறாக, சிங்கள மக்களின் வரலாறு 500 ஆண்டுகள் மட்டுமே.

பாராளுமன்ற உறுப்பினர் கஜேந்திரன் செல்வராஜா தமிழ் மக்களை பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும் நோக்கில் சிங்கள பாராளுமன்றத்திற்கு தெரிவு செய்யப்பட்டார். துரதிஷ்டவசமாக, திருகோணமலையில் சிங்களக் குண்டர்கள் எங்கள் நிலத்தை பலவந்தமாக அபகரித்து வாழும் இவர்கள், திலீபனின் பவனியில் போது, கஜேந்திரன் செல்வராஜா வன்முறைச் சம்பவத்தை எதிர்கொண்டார்.

1948 இல் இலங்கை சுதந்திரம் பெற்ற பின்னர், தமிழ் சமூகத்தின் மீதான சிங்கள ஆக்கிரமிப்பு நீண்டகாலப் பிரச்சினையாக இருந்து வந்துள்ளது என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

கஜேந்திரன் செல்வராஜாவுக்கு எமது ஆதரவைத் தெரிவித்துக் கொள்கின்றோம், காணாமல் போன தமிழர்களின் தாய்களாகிய நாம் எப்போதும் அவர் பக்கம் நிற்போம் என்பதைத் தெரிவித்துக் கொள்கிறோம்.

எமது தாயகத்தில் எமது இனம் நீண்டகாலமாக எதிர்நோக்கும் இன்னல்களுக்கு அமெரிக்கா மற்றும் ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தின் தலையீட்டைப் பெற்றுக் கொடுப்பதற்கு ஒன்றிணைந்த முயற்சியில் தமிழர்களும் தமிழ் அரசியல்வாதிகளும் ஒன்றிணையுமாறு இந்த நன்னாளில் வேண்டுகோள் விடுக்கின்றோம்.

திரு.விக்னேஸ்வரன் ஒரு அரசியல்வாதி அல்ல, மாறாக ஒரு நீதிமான். இதனையடுத்து, அவரை முதலமைச்சராக நியமிக்க தமிழ் தேசியக் கூட்டமைப்பு எடுத்த தீர்மானம், தமிழ்த் தேசியத்தை தணிக்கும் முயற்சியில் ஒரு தவறான நடவடிக்கையாகும்.

முதலமைச்சரான திரு.விக்னேஸ்வரன் தலைமையில், வடக்கு மாகாணம் துரதிஷ்டவசமாக பலமான பொருளாதார மற்றும் கல்விக் கட்டமைப்புகளை ஏற்படுத்துவதில் தோல்வியடைந்துள்ளது. அத்தகைய முக்கியமான வளர்ச்சி முயற்சிகளுக்கு முன்னுரிமை அளிக்கும் விருப்பமோ தகுதியோ அவரிடம் இல்லை என்பது தெளிவாகிறது. ஏனைய மாகாணங்களில் எட்டப்பட்ட முன்னேற்றத்தை ஒப்பிடும் போது, திரு.விக்னேஸ்வரனின் ஆட்சிக்காலத்தில் பல முக்கியப் பகுதிகளில் வடக்கு மாகாணம் பின்தங்கியிருந்தது மறுக்கமுடியாது.

13A பற்றி ரணில் விக்கிரமசிங்கவுடனான கலந்துரையாடலைத் தொடர்ந்து, விக்னேஸ்வரன் தனது ஏமாற்றத்தை வெளிப்படுத்தியதுடன், திரு.பிரபாகரனை தமிழ் சமூகம் மீண்டும் அறிமுகப்படுத்துவது பற்றி சிந்திக்க வேண்டும் என்ற தனது கருத்தை ஊடகங்களுடன் பகிர்ந்து கொண்டார். கடந்த 75 ஆண்டுகளாக சிங்களவர்கள் தமிழ் மக்களைச் சுரண்டுகிறார்கள் என்ற சரித்திரத்தை திரு. விக்கினேஸ்வரன் மறந்து விட்டார்.

13A இந்தியாவால் ஒரு பொறியாக பார்க்கப்படுகிறது என்ற உண்மை இலங்கைக்கு தெரியும் என்பதை திரு.விக்னேஸ்வரனுக்கு தெரிவித்துக் கொள்ள விரும்புகிறோம். இந்த புரிதலின் காரணமாக, 13A முழுவதுமாக செயல்படுத்தப்படாது. எளிமையான சொற்களில், 13A அரசியல் சூழ்ச்சிக்கு உட்பட்டது.

பங்களாதேஷ், பாகிஸ்தான், மாலை தீவு அல்லது சீனா போன்ற சர்வதேச நாடுகளிடம் இருந்து எமது பிரச்சினைக்கான தீர்வைத் தேடுவது எங்களின் ஆலோசனையை உள்ளடக்கவில்லை என்பதை திரு.விக்னேஸ்வரனுக்கு அன்புடன் நினைவுபடுத்த விரும்புகிறோம்.

கிழக்கு திமோர், தெற்கு சூடான் மற்றும் கொசோவோ மக்களுக்கு சுதந்திரம் வழங்குவதில் அமெரிக்கா மற்றும் ஐரோப்பிய ஒன்றியம் இருவரும் குறிப்பிடத்தக்க பங்கு வகித்ததால், நாங்கள் அமெரிக்கா மற்றும் ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தை அணுகுகிறோம்.

அண்மைக்காலமாக திரு.விக்னேஸ்வரன் அவர்கள், சர்வதேச அழைப்புகளை மேற்கொள்கிறோம் என ஊடகங்களுக்கு பொய்யாக கூறியிருந்தார்.

பொதுவாக்கெடுப்புக்கு அழைப்பு விடுப்பதன் மூலம், கிழக்கு திமோரில் இருந்து இந்தோனேசிய இராணுவத்தை வெளியேற்ற அமெரிக்கா எப்படி வசதி செய்து கொடுத்ததோ, அதேபோன்று எமது பொதுவாக்கெடுப்பின் போது இலங்கை இராணுவத்தையும் ஐ.நா. படைகளால் வடக்கு கிழக்கில் இருந்து அகற்ற முடியும்.