ஐநா மனித உரிமைகள் பேரவையின் தீர்மானத்தில், தமிழர்களுக்கு நன்மை பயக்கும் இரண்டு முக்கியமான பரிந்துரைகள் உள்ளன

காணாமல் ஆக்கப்பட்ட எமது தமிழ் பிள்ளைகளை கண்டறியவும், எதிர்கால இனப்படுகொலையில் இருந்து தமிழர்களை காப்பாற்றும் தமிழ் இறையாண்மைக்காகவும் அமெரிக்கா மற்றும் ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தின் உதவிகளை பெறுவதற்கான எமது தொடர்ச்சியான போராட்டத்தின் 2064வது நாள் இன்று.

UNHRC தீர்மானத்தின் இறுதிப் பதிப்பை இணையத்தில் கண்டோம். அதைப் பற்றிய எங்கள் கருத்தைப் பகிர்ந்து கொள்ள விரும்புகிறோம்.

முதலாவாது தற்போதைய UNHRC தீர்மானத்தில் நாம் இரண்டு விஷயங்களை முன்னிலைப்படுத்தலாம்:
தீர்மானம் “வாக்கெடுப்பு” பற்றி பேசுகிறது. “ஜனநாயக அமைப்புகளின் வலிமை மற்றும் செயல்திறன் மற்றும் தேர்தல்கள் மற்றும் வாக்கெடுப்புகள் உட்பட ஜனநாயக செயல்முறைகளுக்கு …” என்று தீர்மானம் கூறுகிறது.

இது இறுதியில் தமிழர்களின் எதிர்காலத்தை தீர்மானிக்கும் வாக்கெடுப்பாக மாறும். எனவே அனைவரும் வாக்கெடுப்பு நடத்த வேண்டும் என்று கேட்டுக்கவேண்டும் .

13வது திருத்தம், ஒரு நாடு இரு தேசம், ஏக்கிய ராஜ்ஜியம், சமஷ்ட்டி, தமிழர் இறையாண்மை என அனைத்தையும் பொது வாக்கெடுப்பின் வாக்குச்சீட்டில் சேர்க்கலாம் .

“எனவே தமிழர்கள் அனைவரும் பொது வாக்கெடுப்பு நடத்த வேண்டும், மக்கள் தீர்ப்பை ஏற்போம், மேலே குறிப்பிட்டுள்ள அரசியல் தீர்வுகளில் யாவும் வாக்குச்சீட்டில் இருக்கலாம்,” என்பதை உரத்து கூறவேண்டும்.

இரண்டாவது, போர்க்குற்றம் மற்றும் இனப்படுகொலை ஆதாரங்களை சேகரிப்பதற்கு அதிக நிதி மற்றும் வளங்கள் நீடித்துள்ளது என்று UNHRC தீர்மானம் வலியுறுத்துகிறது:

UNHRC தீர்மானம் பொறுப்புக்கூறலை மேம்படுத்தும் நோக்கில் இலங்கையில் மனித உரிமை மீறல்கள் மற்றும் துஷ்பிரயோகங்கள் மற்றும் தொடர்புடைய குற்றங்கள் தொடர்பான ஆதாரங்களை பாதுகாத்தல் மற்றும் பகுப்பாய்வு செய்வதன் முக்கியத்துவத்தை அங்கீகரிக்கிறது.

இந்தச் சான்றுகள் சேகரிப்புகள் எங்கள் கோரிக்கையை ஐசிசிக்கு எடுத்துச் செல்லும்

சர்வதேச குற்றவியல் நீதிமன்றத்தின் (ஐசிசி) வழக்கறிஞர் கரீம் ஏஏ கான் கியூசி, உக்ரைனில் உள்ள நிலைமை குறித்து விசாரணையைத் தொடங்குவதாக அறிவித்தார். இது ஒரு சாதாரண குடிமக்களால் பதிவுசெய்யப்பட்ட பாரிய அளவிலான ஆதாரங்களை உள்வாங்குவதற்கும் பகுப்பாய்வு செய்வதற்கும் ICC இன் திறனுக்கான சோதனை வழக்கை முன்வைக்கும்.

மூன்று வழிகளில் ஒன்றான இலங்கை போர்க் குற்றத்தை ஐசிசியில் எடுக்கக்கூடிய சாத்தியமான வழக்குகளைப் பார்ப்போம்:

1. ரோம் சட்டத்தில் (தேசியம் அல்லது பிராந்தியத்தின் அடிப்படையில்) கட்சியாக இருக்கும் ஒரு நாட்டால் முடியும்;
2. ஐ.நா பாதுகாப்பு கவுன்சிலின் பரிந்துரை மூலம் முடியும்;
3. ஒரு குறிப்பிட்ட வழக்கை விசாரிக்க ஐசிசி வழக்கறிஞர் தேர்வு செய்ய முடியும்.

எங்களைப் பொறுத்தவரை, முதலாவது என்பது ரோம் சட்டத்தில் கையெழுத்திட்ட ஒரு நாட்டில் வசிக்கும் தமிழர் அல்லது தமிழர்களால் பொருந்தும், உதாரணமாக ஜெர்மனி, சுவீடன், இங்கிலாந்து, பிரான்ஸ், சுவிட்சர்லாந்து, டென்மார்க் மற்றும் பல ஐரோப்பிய ஒன்றிய நாடுகள் மற்றும் கனடா,

இதன் அடிப்படையாகக் கொண்டு, கனடா மற்றும் இங்கிலாந்தைச் சேர்ந்த தமிழர்கள் ஏற்கனவே ஐசிசியில் வழக்குப் பதிவு செய்துள்ளனர்.

UK, USA, பிரான்ஸ், சீனா மற்றும் ரஷ்யா ஆகிய நாடுகளின் வீட்டோ அதிகாரம் கொண்ட நிரந்தர உறுப்பினர்கள் ஒருமனதாக ICC க்கு பரிந்துரைக்கப்பட்டதை ஆதரித்தால் இரண்டாவது சாத்தியமாகும்.

பாதுகாப்பு கவுன்சில் அதை வீட்டோ செய்தால், பாதுகாப்பு கவுன்சில் வீட்டோவை முறியடிக்க ஐநா பொதுச் சபையின் ⅔ வாக்கு தேவை.

மூன்றாவது, இலங்கையில் இனப்படுகொலை, போர்க்குற்றங்கள், மனித குலத்திற்கு எதிரான குற்றங்கள் மற்றும் ஆக்கிரமிப்புக் குற்றங்களில் ஒன்று நடந்தது என்பதை நிரூபிக்கும் சான்றுகள். ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் சாட்சியங்களை சேகரிக்கும் பொறிமுறை இதற்கு உதவ முடியும்.

கடந்த காலத்தில் இந்த விஷயத்தில் அனுபவம் பெற்ற உயர் அறிவாளிகளிடமிருந்து எங்களின் சேகரிப்பின் அடிப்படையில், ஐசிசிக்கு அழைத்துச் செல்வதற்கான சாத்தியமான காட்சிகளை நாங்கள் வழங்கியுள்ளோம்.

UNHRC இல் இலங்கை போர்க்குற்றங்கள் மற்றும் இனப்படுகொலைத் தீர்மானம் இருப்பது 2009 மற்றும் அதற்குப் பிறகும் அவர்களின் அட்டூழியங்களின் வருடத்திற்கு இரண்டு முறை உலகில் இருக்கும்.

சீனாவோ அல்லது ரஷ்யாவோ தமிழர்களுக்கு ஆதரவளிக்கும் என்பதில் உறுதியாக இல்லை, ஆனால் காலம் பதில் சொல்லும்.

கடைசியாக, இலங்கை எதையும் நடைமுறைப்படுத்தத் தவறினால் சக்தி வாய்ந்த நாடுகளின் ஒருதலைப்பட்ச நடவடிக்கைகள் எடுக்கும்.

UNHRC தீர்மானத்தை கொண்டு வந்தது அமெரிக்கா தான். ஐநா மனித உரிமைகள் பேரவையின் தீர்மானம் குறித்து அமெரிக்க செனட் சபையில் கடந்த மாதம் தீர்மானம் நிறைவேற்றப்பட்டது. இலங்கை அமுல்படுத்தத் தவறினால், பொஸ்னியா, கொசோவோ, ஈராக் மற்றும் பிற நாடுகளுக்கு செய்தது போல் ஒருதலைப்பட்சமான நடவடிக்கைகளை அமெரிக்கா இலங்கையில் எடுக்கும்.

எனவே, எமது இலக்கை அடையும் வரை ஐநா மனித உரிமைகள் பேரவையின் தீர்மானத்தை தொடர்ந்தும் ஆதரிக்குமாறு இலங்கை மற்றும் வெளிநாடுகளில் உள்ள தமிழர்களை கேட்டுக் கொண்டோம். எங்கள் இலக்கு இறையாண்மை மற்றும் ஐ.சி.சி.

நாம் இப்போது பீதி அடையத் தேவையில்லை. பைடனின் சக்திவாய்ந்த ஜனாதிபதி பதவியை அமெரிக்கா கொண்டுள்ளது. உக்ரைனில் போர் வெற்றிபெறும் நிலையம் , அமெரிக்கா எந்த நாட்டிலும் எதையும் செய்ய விரும்பினால், அவர்களால் அதைச் செய்ய முடியும் என்பதை உலகிற்குக் காட்டுகிறது.

ஐரோப்பிய ஆக்கிரமிப்பினால் இழந்த எமது இறையாண்மையை மீட்டெடுப்பதற்கும், இலங்கை இராணுவத்தினால் பலவந்தமாக காணாமல் போனவர்களைக் கண்டறிய உதவுவதற்கும் அமெரிக்காவை இலங்கைக்கு வருமாறு நாம் அனைவரும் அழைக்க வேண்டும்.

நன்றி
கோ.ராஜ்குமார்
செயலாளர் தமிழர் தாயக காணாமல் ஆக்கப்பட்டோரின் சங்கம்

இணைப்பு (Source):

tamilwin.com

ibctamil.com

facebook.com


Link: https://www.einpresswire.com/article/596376022/the-unhrc-resolution-has-two-useful-statements-according-to-the-vavuniya-mothers-of-missing-tamils

The UNHRC Resolution has two useful statements, according to the Vavuniya Mothers of Missing Tamils
NEWS PROVIDED BY
Tamil Diaspora News
October 17, 2022, 17:48 GMT
SHARE THIS ARTICLE

“The resolution emphasizes “strengthening and effectiveness of democratic systems and…democratic processes, including elections and referendums.”

NEW YORK, NEW YORK, UNITED STATES, October 17, 2022 /EINPresswire.com/ — After the Oct. 6 adoption of a resolution on Sri Lanka by the United Nations Humans Rights Council (UNHRC), the following statement was made by Secretary Mr. Rajkumar :

Today is the 2064th day of our continuing struggle to find our missing Tamil children, bring about Tamil sovereignty, and save Tamils ​​from future genocide. We have consistently asked for help from the United States and European Union. The UNHRC has responded.

We can highlight two aspects of the recent resolution. It mentions a “Referendum.” The resolution emphasizes “strengthening and effectiveness of democratic systems and…democratic processes, including elections and referendums.”

This will eventually become a referendum to decide the Tamils’ future. So we ask all Tamils, both in Sri Lanka and in the diaspora community throughout the world, to join in this call for a referendum. We will accept the people’s verdict. It can be any of the above-mentioned political solutions.

The resolution stresses that more funding and resources need to be earmarked for investigating and collecting evidence concerning Sri Lanka’s war crimes and attempted genocide of the Tamil people: “The UNHRC resolution recognizes the importance of preserving and analyzing evidence relating to violations and abuses of human rights and related crimes in Sri Lanka with a view to advancing accountability, and decides to extend and reinforce the capacity of the Office of the High Commissioner to collect, consolidate, analyze and preserve information and evidence and to develop possible strategies for future accountability processes for gross violations of human rights or serious violations of international humanitarian law in Sri Lanka, to advocate for victims and survivors, and to support relevant judicial and other proceedings, including in Member States, with competent jurisdiction.”

This evidence collection will assist us in our petition to the International Criminal Court as well.

There are three possible routes through which the ICC can accept a case on Sri Lanka war crimes. The first is if it is brought by a state who is party to the Rome Statute (by nationality or territoriality). The second is through a referral from the UN Security Council. The last is by the ICC Prosecutor choosing to investigate a certain case. For our purposes, the first method can be accomplished through a Tamil or Tamils who are residing in a country that signed the Rome Statute, such as the UK, the EU countries, and Canada. Tamils from Canada and UK have already filed cases with the ICC.

The second method is possible if permanent members with veto power, namely the UK, USA, France, China and Russia, unanimously support referral to the ICC.

If the Security council vetoes it, then we would need a two-thirds vote of the UN general assembly vote to override the veto.

For the third option, there would need to be evidence demonstrating that one of the following happened in Sri Lnaka: genocide, war crimes, crimes against humanity, or the crime of aggression. The UN evidence collection mechanism that will be put in place as a result of the Oct. 6 resolution can aid in this process and validate our claims to the world.

We are not sure that either China or Russia will support the Tamils, but time will tell.

Lastly, there is the possibility of unilateral actions and intervention by powerful countries if Sri Lanka fails to implement anything.

There are three paths that can each benefit the Tamils and help secure our safety and sovereignty.

It is an undeniable fact that the United Nations is controlled by its most powerful member countries. The US is the one that initiated the UNHRC’s decision, introducing a resolution in the Senate this September calling for a “comprehensive international approach” to the problems in Sri Lanka, and a House resolution in May of 2021″honoring the lives lost [in the Civil War and since], and expressing support for justice, accountability, reconciliation, reconstruction, reparation, and reform in Sri Lanka to ensure a lasting peaceful political solution and a prosperous future for all people of Sri Lanka” (H.Res 413). If Sri Lanka fails to respond, the US can take unilateral actions as they did with Bosnia, Kosovo, Iraq, and other countries.

We therefore ask the Tamils in Sri Lanka and overseas to continue to support the UNHRC resolution until we reach our goal. Our goal is autonomy and justice via the ICC and legal channels.

We do not need to panic now. The US has a powerful president in Biden and its influence in the war in Ukraine has reminded the world that if the US wants anything to be done in any country, it can be done.

All of us should invite the US to come to Sri Lanka to help to restore the sovereignty that Tamils lost because of European colonization—and also to help us find our children that were abducted by the Sri Lanka military and remain missing.

Useful Links:

  • Congressmen Krishnamoorthi And Johnson Lead Bipartisan Call For The Biden Administration To Support United Nations Efforts To Investigate Alleged War Crimes During Sri Lankan Civil War

Link: https://krishnamoorthi.house.gov/media/press-releases/congressmen-krishnamoorthi-and-johnson-lead-bipartisan-call-biden

AS UN GENERAL ASSEMBLY CONVENES, LEADING SENATORS UNVEIL RESOLUTION URGING INTERNATIONAL COOPERATION TO ADDRESS SRI LANKA’S POLITICAL AND ECONOMIC CRISIS

Link: https://www.foreign.senate.gov/imo/media/doc/sri_lanka_resolution.pdf

Link: https://www.menendez.senate.gov/newsroom/press/as-un-general-assembly-convenes-leading-senators-unveil-resolution-urging-international-cooperation-to-address-sri-lankas-political-and-economic-crisis

H. RES. 413 Link: https://www.congress.gov/bill/117th-congress/house-resolution/413/text